วันที่นำเข้าข้อมูล 5 ม.ค. 2565
วันที่ปรับปรุงข้อมูล 29 พ.ย. 2565
เมื่อวันพุธที่ 5 มกราคม 2564 กงสุลใหญ่ ณ นครมิวนิก ให้การต้อนรับและหารือข้อราชการกับ นายเต๋อฟา ถง กงสุลใหญ่สาธารณรัฐประชาชนจีนประจำนครมิวนิก ในโอกาสเข้ารับหน้าที่ใหม่ ณ สถานกงสุลใหญ่ฯ โดยทั้งสองได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ แนวทางการบริหารจัดการภารกิจต่างๆของสถานกงสุลใหญ่ฯ โดยเฉพาะประเด็นเรื่องการดูแลและคุ้มครองผลประโยชน์ชุมชนไทย และจีนในห้วงสถานการณ์การแพร่ระบาดของเชื้อไวรัส COVID-19 การใช้เทคโนโลยีเพื่อเพิ่มความสะดวกรวดเร็วในการให้บริการด้านกงสุล แผนงานของทั้งสองสถานกงสุลใหญ่ฯ ในปี 2565 ตลอดจนแนวทางการขยายความร่วมมือด้านเศรษฐกิจ การค้า – การลงทุนระหว่างจีนและรัฐไบเอิร์น และไทยและรัฐไบเอิร์น เป็นต้น
ในโอกาสนี้ กงสุลใหญ่ฯ ทั้งสองได้แลกเปลี่ยนของที่ระลึกระหว่างกัน โดยฝ่ายไทยได้มอบผลิตภัณฑ์กล่องปรุงรสอาหารไทยพร้อมรับประทาน (แกงเขียวหวาน ผัดกะเพรา เเละเเกงเผ็ด) พร้อมไวน์ Riesling ของเยอรมันที่ผ่านการคัดสรรจาก Chef ชั้นนำชาวไทยและเยอรมันว่า มีรสชาติเข้ากับอาหารไทยทั้งสามประเภทอย่างลงตัว และผลิตภัณฑ์ผ้าไทยจากสถาบันสิริกิติ์แก่ฝ่ายจีน ในขณะที่ฝ่ายจีนได้มอบของที่ระลึกการเป็นเจ้าภาพมหกรรมการแข่งขันกีฬาโอลิมปิกฤดูหนาว 2022 ซึ่งจะจัดขึ้นที่กรุงปักกิ่งในเดือนกุมภาพันธ์ 2565 แก่ฝ่ายไทย
รูปภาพประกอบ
วันทำการ : จันทร์ - ศุกร์ (ยกเว้นวันหยุดสถานกงสุลใหญ่ฯ)
สำนักงาน : เวลา 09.00 - 17.00 น.
ฝ่ายกงสุล : เวลา 09.00 - 13.00 น. และ 14.00 - 15.00 น.
(โปรดตรวจสอบ เวลาให้บริการของแต่ละงานในฝ่ายกงสุล ที่หน้า "ติดต่อเรา")